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TANGAZO LA SERIKALI. 716 la tarehe 6/10/2023 
 

SHERIA YA USIMAMIZI WA MAZINGIRA 
(SURA YA 191) 

________ 
 

KANUNI 
_________ 

 
(Zimetengezwa chini ya kanuni ya 230(2)(s)) 

 
KANUNI ZA MAREKEBISHO YA KANUNI ZA UTHIBITI NA USIMAMIZI WA BIASHARA 

YA KABONI ZA MWAKA 2023 
 
Jina la Kanuni 
 
 
TS. Na. 
637 ya 2022 

 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 
Marekebisho ya Kanuni za   Udhibiti na Usimamizi wa 
Biashara ya Kaboni za mwaka 2023 na zitasomwa pamoja 
na Kanuni za Udhibiti na Usimamizi wa Biashara ya Kaboni 
za mwaka 2022 ambazo katika marekebisho haya zitarejewa 
kama “Kanuni Kuu”. 

  
Marekebisho 
ya Jina la 
Kanuni 

 2. Kanuni kuu zinarekebishwa katika jina la Kanuni 
kwa kuongeza maneno “Mifumo ya” mara baada ya neno 
“Biashara ya”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 2 

 3.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika Kanuni ya 2 
kwa kufuta neno “mradi” linalojitokeza katika kanuni ya 2 
na badala yake kuandika neno “mifumo”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 3 

 4.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 3 
kwa- 

(a) kufuta maneno “kwa ajili ya kuuzwa kwenye 
biashara ya kaboni” yanayojitokeza mwisho wa 
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tafsiri ya neno “viwango vya Kaboni” na badala 
yake kuandika maneno “au kuondolewa 
kilichothibitishwa kwa kuzingatia Viwango vya 
Kimataifa vya Biashara ya Kaboni ambavyo 
vinarejewa kama viwango vya upunguzaji wa 
kaboni vilivyothibitishwa au kuidhinishwa”; 

 (b) kuongeza- 
 (i) katika tafsiri ya neno “biashara ya 

kaboni” maneno “au kuhamisha” mara 
baada ya neno “kununua”; 

 (ii) tafsiri za maneno mapya katika mtiririko 
wa kialfabeti unaotakiwa kama ifuatavyo- 

 ““Kamati” maana yake ni Kamati 
kitaifa ya kitaalamu ya 
kutathimini miradi ya kaboni 
iliyoanzishwa chini ya kanuni 
ya 11(1); 

 “Mkataba” maana yake ni Mfumo wa 
Mkataba wa Umoja wa 
Kimataifa juu ya Mabadiliko 
ya Tabianchi; 

 “Mapato Ghafi” maana yake ni 
mapato yote yanayotokana na 
mauzo ya viwango vya kaboni 
kabla ya kuondoa gharama 
zozote au hasara; 

 “Mifumo” maana yake mtazamo wa 
sokoni au usio wa sokoni 
unaolenga kutekeleza shughuli 
za tabia nchi ambao unaruhusu 
matarajio makubwa katika 
kupunguza na kurekebisha, 
kuhamasisha maendeleo 
endelevu na msimamo wa 
kimazingira kama 
unavyotambulika katika 
mkataba wa kimataifa, itifaki 
ya Kyoto na makubaliano ya 
Paris; 
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 “Mali” maana yake ni kitu 
kinachomilikiwa na mtu 
kinachotumika kwa lengo la 
uzalishaji wa viwango vya 
kaboni katika biashara ya 
kaboni; 

 “Miradi ya REDD+” maana yake ni 
miradi ya kupunguza 
uzalishaji wa hewa ya kaboni 
kutokana na upotevu na 
uharibifu wa misitu; 

 “Masjala ya Taifa ya Kaboni” maana 
yake ni ofisi inayotunza 
taarifa, takwimu na 
kumbukumbu mbalimbali 
zinazohusu masuala ya 
viwango vya kaboni 
vinavyokubalika kitaifa na 
kimataifa, iliyoanzishwa kwa 
mujibu wa Kanuni ya 38 (1); 

 “Msajili” maana yake ni mtu 
anayewajibika kutunza na 
kudumisha Masjala ya Taifa 
ya Kaboni; na 

 “mauzo” maana yake ni 
ubadilishanaji au uhamishaji 
wa viwango vya kaboni au 
fedha.” 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 5 

 5.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 5 
kwa kufuta- 

(a) katika kanuni ndogo ya (1) neno- 
 (i) “ni” linalojitokeza baina ya neno “hizi” 

na “kuweka” na badala yake kuandika 
maneno “litakuwa ni”; na 

 (ii) “miradi ya” linalojitokeza baina ya neno 
“wa” na “biashara” na badala yake 
kuandika neno “mifumo”; 

 (b) kanuni ndogo ya (2) na kuiandika upya kama 
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ifuatavyo-” 
  “(2) Katika kuhamasisha kutimiza 

lengo lililorejewa katika kanuni ndogo ya (1), 
kanuni hizi- 

 (a) zitaweka mfumo wa kisheria 
unaotakiwa kuhakikisha utunzaji 
endelevu wa mazingira na kutoa 
mchango wa nchi katika jitihada 
za kimataifa katika kupunguza 
uzalishaji wa gesijoto; 

 (b) zitahasisha upatikaji wa fedha 
kutoka vyanzo vya ndani na nje 
zitakazosaidia katika shughuli za 
kupunguza uzalishaji wa gesi joto 
na kuchochea uwekezaji 
endelevu.” 

 (c) zitawezesha kujenga uwezo kwa 
ajili ya kukabiliana na kuhimili 
mabadiliko ya tabianchi.” 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 6 

 6.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 6 
kwa-  

(a) kuongeza katika kanuni ndogo ya (1), neno 
“mifumo ya” kabla ya neno “biashara”; 

 (b) kufuta kanuni ndogo ya (3) na kuiandika upya 
kama ifuatavyo- 

  “(3) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya 
(1) na (2), Waziri atakuwa na mamlaka ya 
kutoa barua ya kuidhinisha kwa ajili ya 
kutekeleza mfumo wa biashara ya kaboni 
ambao unakidhi vigezo muhimu 
vinavyohitajika.” 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 9 

 7.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 9- 
(a) katika kanuni ndogo ya (1)- 

 (i) kwa kufuta aya (e); 
 (ii) kuongeza aya mpya ya (n) mara baada ya 

aya ya (m) kama ifuatavyo: 
 “(n) kuratibu na kutekeleza shughuli 
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za kukuza uelewa wa umma 
kuhusu mifumo ya biashara ya 
kaboni;” 

 (iii) kuzipanga upya aya ya (f) mpaka (n) 
kama aya ya (e) mpaka aya (m) kama 
inavyotakiwa; na  

 (b) kuongeza kanuni ndogo ya (3) mara baada ya 
kanuni ndogo ya (2) kama ifuatavyo: 

  “(3) Bila kuathiri masharti ya kanuni 
hii, Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au Mratibu 
wa Kitaifa itaanzisha Masijala ya Taifa ya 
Kaboni.” 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
11 

 8. Kanuni kuu zinarekebishwa kwa kufuta kanuni ya 
11 na kuiandika upya kama ifuatavyo: 
 “Kamati ya 

Taifa ya 
Kutathmini 
Mifumo ya 
Biashara ya 
Kaboni 

 11.-(1) Wizara yenye 
dhamana na Mazingira itaanzisha 
Kamati ya Taifa ya Kutathmini ya 
Mifumo ya Biashara ya Kaboni. 

   (2) Kamati ya Taifa ya 
Kutathmini Mifumo ya Biashara ya 
Kaboni itakuwa na wajumbe kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza. 

    (3) Kamati itakuwa chombo 
cha ushauri kwa Mamlaka ya Taifa 
au Mratibu wa Kitaifa. 

    (4) Bila kuathiri masharti ya 
kanuni ndogo (1) na (2), wajumbe wa 
Kamati watatumikia kwa muda wa 
miaka mitatu na wanaweza kuteuliwa 
tena kwa kipindi kingine kimoja. 

    (5) Kamati inaweza 
kumualika mtu yeyote kwa ajili ya 
kutoa utaalam kwa kadri 
itakavyohitajika. 

    (6) Mkurugenzi atakuwa 
mwenyekiti wa Kamati. 

    (7) Kamati ya Kitaifa ya 
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Kutathmini Mifumo ya Biashara ya 
Kaboni itaamua taratibu za 
uendeshaji wa shughuli zake.” 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
14 

 9.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 14 
kwa-  

(a) kufuta neno “na” linaloonekana mwishoni mwa 
aya ya “(b)”; na 

 (b) kuongeza aya mpya mara baada ya aya ya (c) 
kama ifuatavyo: 

 “(d)  kutambua na kuainisha maeneo mahsusi 
kwaajili ya mifumo ya  biashara ya 
kaboni; na 

 (e) kufuatilia na kutathimini mifumo ya 
biashara ya kaboni na kuwasilisha taarifa 
kwa Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au 
Mratibu wa Kitaifa” 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
15 

 10. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 15 
kwa kuongeza maneno “Tawala za Mikoa na” katikati ya 
neno “ya” na “serikali”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
17 

 11.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 17 
kwa- 

(a) kuongeza maneno “ndani ya maeneo yao ya 
utawala” mara baada ya neno “yafuatayo”; na 

 (b) kufuta- 
 (i) aya ya (a) na kuiandika upya kama 

ifuatavyo- 
 “(a) kusimamia miradi ya biashara ya 

kaboni kwa kushauriana na 
sekretarieti ya mkoa;” 

 (ii) katika aya ya (c), (e), (f) na (i) maneno 
“katika maeneo yao ya utawala” 

 (iii) katika aya ya (b) maneno “katika ngazi ya 
halmashauri”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 

 12.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 18 
kwa- 
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18 (a) kubadilisha maudhui ya kanuni ya 18 kuwa 
kanuni ndogo ya (1); na 

(b) kuongeza kanuni ndogo ya (2) mpya mara baada 
ya kanuni ndogo ya (1) kama ifuatavyo: 

  “(2) Bila kuathiri masharti ya aya ya 
(c) mmiliki wa mradi anaweza kuingia katika 
makubaliano ya maafikiano au utaratibu 
unaofaa kwa madhumuni ya kulinda nia ya 
kujihusisha na mradi wa biashara ya kaboni.” 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
19 

 13.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 19 
kwa kufuta nambari “41” inayojitpkeza katika aya ya (g) na 
badala yake kuandika nambari “42”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
24 

 14.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 24- 
(a) katika kanuni ndogo ya (1) kwa- 

(i) kuongeza aya mpya ya (g) mara baada ya 
aya ya (f) kama ifuatavyo- 

 “(g) maelezo juu ya mgawanyo wa 
faida kwa asilimia;" 

 (ii) kuzipanga upya aya ya (g), (h), (i), (j), na 
(k) kama aya (h), (i), (j),(k) na (l); 

 (b) kwa kuongeza kanuni ndogo mpya mara baada 
ya kanuni ndogo ya (2) kama ifuatavyo- 

  “(3) Endapo mpendekezaji wa mradi 
ataonesha nia ya kutumia viwango vya 
kaboni vilivyozalishwa vyote au sehemu 
kuhesabika katika mchango wa taifa wa 
kukabiliana na mabadiliko wa tabianchi wa 
nchi au sehemu nyingine atatakiwa kuomba 
kibali cha kuhamisha viwango hivyo kutoka 
kwa Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au 
Mratibu wa Kitaifa kwa kuzingatia miongozo 
iliyoandaliwa kwa mujibu wa Ibara ya 6 ya 
Makubaliano ya Paris. 

  (4) Bila ya kuathiri kanuni ndogo ya 
(3), idhini itakuwa kwa mujibu wa 
methodolojia, utaratibu na viwango 
vilivyoainishwa vilivyokubalika na ya 
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kuhamisha viwango vilivyokubaliwa na 
mkutano mkuu wa nchi wanachama wa 
Makubaliano ya Paris. 

  (5) Bila kujali kanuni ndogo ya (3), 
Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au Mratibu wa 
Kitaifa baada ya kuhakiki taarifa iliyopatiwa, 
itatoa barua ya idhini kupokea maombi kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili. 

  (6) Bila kujali masharti ya kanuni 
ndogo ya (4) na (5), mtazamo wa mashirikino 
baina ya washiriki utakuwa kwa mujibu wa 
miongozo au mfumo uliyoandaliwa kwa 
mujibu wa ibara ya 6 ya Makubaliano ya 
Paris.” 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
26  

 15.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 26 
kwa kufuta- 

(a) katika aya ya (a) neno “Kwanza” na badala yake 
kuandika neno “Tatu”; na 

(b) katika aya ya (b) maneno “usajili wa” 
yanayojitokeza katikakati ya neno “ya” na “wa” 
na kuandika maneno “idhini ya”; 

 (c) katika aya (c) maneno “usajili wa” 
yanayojitokeza katikati ya neno “kuhusu” na 
“wazo” na kuandika maneno “idhini ya”; 

 (d) kufuta neno “atamuelekeza” yanayojitokeza 
katikati ya neno “kitaifa” na “mpendekezaji” na 
kuandika maneno “itatoa barua ya idhini kama 
ilivyoainishwa katika Jedwali la Nne 
kumuelekeza”. 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
27  

 16.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 27 
kwa-” 

(a) Kufuta- 
 (i) katika kanuni ndogo ya (1) neno” 

kusajiliwa” linalojitokeza katikati ya neno 
“ya” na “kwa” na kuandika maneno 
“kupokea taarifa ya kuidhinishwa”; 

 (ii) katika kanuni ndogo ya (3)(a) neno “Pili” 
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linalojitokeza katikati ya neno “jedwali” 
na “;” na kuandika neno “Tano”; 

 (iii) katika kanuni ndogo ya (4)(a) neno 
“Tatu” linalojitokeza katikati ya neno 
“la” na “;” na kuandika neno “Sita”; na 

 (b) kuongeza- 
 (i) katika kanuni ndogo ya (2)- 
 (aa) katika aya ya (c) maneno “na 

jinsi mradi pendekezwa 
unavyoendana na sera, mipango 
na mikakati ya kitaifa” mara 
baada ya neno “mradi” 

 (bb) aya mpya mara baada ya aya (j) 
kama ifuatavyo- 

 “(k) mradi kuchangia katika 
mchango wa taifa 
uliopangwa.” 

 (ii) katika kanuni ya (3)(b) maneno “au barua 
ya ridhaa” katikati ya maneno “mkutano” 
na “kwa”; 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
28 

 17.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 28 
kwa kufuta kanuni ndogo ya (9) na kuiandika upya kama 
ifuatavyo-  

 “(9) Mamlaka ya Taifa ya Uratibu au 
Mratibu wa Taifa baada ya kujiridhisha 
kwamba Andiko la mradi limekidhi vigezo 
vinavyohitajika itatoa barua ya uthibitisho 
ndani ya siku thelathini kutoka tarehe ya 
kupokea Andiko la mradi.” 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
29 

 18.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 29 
kwa kuongeza kanuni ndogo mpya mara baada ya kanuni 
ndogo ya (2) kama ifuatavyo- 

 “(3) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1) 
na (2), makubaliano ya ushirikiano katika 
miradi ya biashara ya kaboni yataingiwa kwa 
kuzingatia sheria na taratibu za nchi 
zinazoshiriki.” 
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Marekebisho 
ya kanuni ya 
34  

 19.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 34- 
(a) katika kanuni ndogo ya (3) kwa- 

(i) kufuta- 
 (aa)  maneno “matumizi ya ardhi” 

yanayojitokeza katikati ya 
maneno “yanayojihusisha” na 
“:” na kuandika maneno 
“miradi ya REDD+”; 

 (bb)  katika aya ya (a) maneno 
“yatokanayo na” na kuandika 
neno “ya” 

 (cc)  katika aya ya (b)- 
 (aaa) neno “halmashauri” 

popote linapojitokeza 
na kuandika maneno 
“mamlaka za serikali 
za mitaa”; 

 (bbb) neno kumi linalojitokeza 
katikati ya neno 
“asilimia” na “kati” na 
kuandika neno “nane”; 

 (dd) katika aya ya (d)- 
 (aaa) maneno “mamlaka ya 

halmashauri” 
yanayojitokeza 
katikati ya maneno 
“ya” na “asilimia” na 
badala yake kuandika 
maneno” mamlaka za 
serikali za mitaa”; na 

 (bbb) neno “halmashauri” 
linalojitokeza katikati 
ya neno “kwa” na 
“kwa” na badala yake 
kuandika maneno 
“mamlaka za serikali 
za mitaa”; 

 (ee) katika aya ya (e)- 
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 (aaa) maneno “atalipa asilimia 
tisa” yanayojitokeza 
katikati ya neno 
“mpendekezaji” na 
“kwa” na kuandika 
maneno “atabakiza 
asilimia thelathini na 
moja na atalipa 
asilimia nane”; na 

 (bbb) neno “Pili” 
linalojitokeza katikati ya 
neno “la” na “;” na 
kuandika neno “Tano”; 

 (ff) aya ya (f) na 
kuiandika upya kama 
ifuatavyo- 

 “(f) Mamlaka 
ya Taifa 
ya 
Uratibu 
au 
Mratibu 
wa 
Kitaifa 
italipa 
asilimia 
tatu kati 
ya 
asilimia 
nane 
kwenye 
mfuko wa 
Taifa wa 
Mazingir
a kwa 
ajili ya 
kuwezesh
a 
shughuli 
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za 
uhifadhi 
wa 
mazingira 
ikijumuis
ha nishati 
safi ya 
kupikia 
na 
teknolojia
.” 

 (ii) kuongeza aya mpya ya (c) mara baada ya 
aya ya (b) kama ifuatavyo- 

 “(c) kwa kuzingatia aya (b), asilimia 
mbili kati ya asilimia sitini na 
moja zitatolewa kwa Wizara 
yenye dhamana ya Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa, 
ambapo asilimia moja itabaki 
kwa Wizara yenye dhamana na 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
mitaa na asilimia moja 
itapelekwa kwa Sekretarieti ya 
Mkoa kuwezesha uratibu wa 
mifumo ya biashara ya kaboni na 
mipango mingine ya kuhifadhi 
mazingira” 

 (iii) kuzipanga upya aya ya (c), (d), (e) na (f) 
kama aya ya (d), (e), (f) na (g) kama 
inavyotakiwa. 

 (b) katika kanuni ndogo ya (4) kwa kuifuta na 
kuiandika upya kama ifuatavyo: 

  “(4) Bila kuathiri masharti ya kanuni 
ndogo ya (3)(a) na (e) kuhusu miradi isiyo ya 
REDD+ asilimia sitini na moja ambayo 
alipaswa kulipwa mmiliki na asilimia 
thelathini na moja ya mpendekezaji wa 
mradi, mgawanyo mpya unaweza kuamuliwa 
kwa majadiliano na mapatano kati ya mmiliki 
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na mpendekezaji wa mradi kuendana na aina 
ya mradi, wakati asilimia nane iliyobaki 
italipwa kwa Mamlaka ya Taifa ya Uratibu 
au Mratibu wa Kitaifa.”; 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
42 

 20.  Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 42 
kwa- 

(a) kubadilisha maudhui ya kanuni ya 42 kuwa 
maudhui ya kanuni ndogo ya (1); na  

 (b) Kuongeza kanuni ndogo mpya ya (2) mara baada 
ya kanuni ndogo ya (1) kama kama ifuatavyo: 

  “(2) Bila kuathiri kanuni ndogo (1), 
utaratibu wa kufuatilia na kutathmini miradi 
inayosaidia kufikiwa kwa malengo ya 
mchango wa taifa wa kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi itafanyika kwa 
kuzingatia mfumo wa upimaji, uwasilishwaji 
na uhakiki wa mchango huo.” 

  
Marekebisho 
ya kanuni ya 
48 

 21. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 48 
kwa kuongeza kanuni ndogo mpya ya (4) mara baada ya 
kanuni ndogo ya (3) kama ifuatavyo: 

  “(4) Bila kuathiri masharti ya kanuni 
ndogo ya (1), (2) na (3), miradi 
inayotekelezwa chini ya utaratibu wa mfumo 
wa miradi ya maendeleo safi kwa mujibu wa 
Ibara ya 12 ya Itifaki ya Kyoto italazimika 
kuhama kwenda kwenye mifumo 
inayotekelezwa chini ya Ibara ya 6.4 ya 
Makubaliano ya Paris kwa kuzingatia taratibu 
zilizokubaliwa na mkutano wa nchi 
wanachama wa Itifaki ya Kyoto.” 

  
Marekebisho 
ya Jedwali la 
Kwanza 

 22. Kanuni kuu zinarekebishwa kwa kufuta Jedwali 
la Kwanza na kuliandika upya kama ifuatavyo: 
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“___________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
___________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 11(2)) 

 
MUUNDO WA KAMATI YA KIUFUNDI YA KITAIFA YA KUTATHMINI MIRADI YA 

KABONI 
 
1. Kamati ya Wataalamu ya Kitaifa ya Kutathmini Miradi ya Kaboni itajumuisha wajumbe 

wafuatao:  

(a) Mkurugenzi wa Mazingira ambaye atakuwa Mwenyekiti wa Kamati;  

(b) Msajili ambaye atakuwa Katibu wa Kamati;  

(c) Mkurugenzi wa Idara ya Huduma za Sheria wa Wizara yenye dhamana ya masuala ya 

Mazingira;  

(d) Kamishina wa Fedha za Nje kutoka Wizara yenye dhamana ya masuala ya Fedha;  

(e) Mkurugenzi wa Idara ya Ushirikiano wa Kimataifa kutoka kwa Wizara yenye dhamana 

ya masuala ya Mambo ya Nje; 

(f) Wajumbe wengine kumi (10) ambao watatoka kwenye wizara, idara, wakala na taasisi za 

Serikali, asasi za kiraia, taasisi za elimu na sekta binafsi wenye sifa au uzoefu wa masuala 

ya mabadiliko ya tabianchi, mazingira, usimamizi wa maliasili, ushirikiano wa kimataifa, 

biashara ya kaboni na taaluma yoyote inayohusiana na masuala haya.  

 
Marekebisho ya 
Jedwali la Pili 

23. Kanuni kuu zinarekebishwa kwa kufuta Jedwali la Pili na kuliandika 
upya kama ifuatavyo: 
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“___________ 

 
JEDWALI LA PILI 

__________ 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 24(5)) 
 

BARUA YA IDHINI YA KUHAMISHA VIWANGO VYA KABONI 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

 
Anwani ya simu: “MAKAMU”,                     Mji wa Serikali, 
Simu Na.: 2113857/2116995            Eneo la Mtumba, 
Fax Na.: 2113856         S.L.P 2502, 
Baruapepe: km@vpo.go.tz       40406 Dodoma,  
        TANZANIA. 
     
Unapojibu taja     
 
 
Kumb: ……………………………………..   
 Tarehe:…………………… 
 
Anuani ya Mwombaji: 
 

YAH: IDHINI YA ____________ (TAJA JINA LA MRADI) 
 
 Rejea somo tajwa hapo juu. 
 
2. Jamhuri ya Muungano ya Tanzania ni nchi mwanachama wa Mikataba ya Umoja wa 
Mataifa kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi (UNFCCC), Itifaki ya Kyoto na Makubaliano ya Paris.  
 
3 Ofisi ya Makamu wa Rais kama Mamlaka ya Taifa ya Uratibu na Mratibu wa Kitaifa 
inadhamana ya kusimamia ushiriki wa Tanzania katika utekelezaji wa miradi ya ushirikiano kwa 
mujibu wa ibara ya 6.2 ya Makubaliano ya Paris na uamuzi namba 2/CMA3 chini ya makubaliano 
haya.  
 
4. Ofisi ya Makamu wa Rais baada ya kupitia mapendekezo ya Kamati ya Wataalamu ya 
Kitaifa ya Kutathmini Miradi ya Kaboni kuhusu maombi ya idhini ya kuhamisha kiasi cha kaboni 
kutoka_________________ (Taja jina la mradi) imeidhinisha kuhamishwa kwa kiasi cha 
_____________ (Taja kiasi) kilichozalishwa wakati wa utekelezwaji wa Mradi wa Ushirikiano kati 
ya _________________ (Taja majina ya washirika) kwa mujibu wa ibara ya 6.2 ya Makubaliano ya 
Paris kwa kipindi kuanzia________________ hadi_____________ 
 
5. Tunakushukuru kwa ushirikiano wako. 
  
 
 
 

…………………….. 
WAZIRI MWENYE DHAMANA YA MAZINGIRA” 

Lakiri ya 
Ofisi 
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Marekebisho ya 
Jedwali la Tatu 

24. Kanuni kuu zinarekebishwa kwa kufuta Jedwali la Tatu na kuliandika upya 
kama ifuatavyo: 
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“___________ 
 

JEDWALI LA TATU 
____________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 26(a)) 

 
FOMU YA MAOMBI YA BIASHARA YA KABONI 

 
Jina la mradi unaopendekezwa: ……………………………….………………..…………………… 
Namba ya kumbukumbu ya maombi ya mradi: ……………………………………………….. 
Tarehe ya maombi: ……………………………………………………….……….…………… 
Aina ya mfumo au mbinu zinazopendekezwa kutumika 
……………………………………………………………………………………… 
Maelezo ya kina ya mradi 
 
A. Maelezo ya mradi, aina, eneo, ukubwa na ratiba ya utekelezaji 
 

 Maelezo ya jumla 
A.1 Maelezo ya mradi 
kwa ufupi na shughuli 
zinazopendekezwa 
(Mradi unahusu 
shughuli gani, 
malengo, manufaa 
yanayotarajiwa, muda 
wa utekelezaji, bajeti 
na uhusiano wa mradi 
na vipaumbele vya 
Taifa n.k (Maneno 
yasizidi 250) 

 

A.2 Je, Mpendekezaji 
wa mradi ni Mmiliki? 

NDIYO  HAPANA  Maoni 

Kama ni hapana: Ambatisha idhini kutoka kwa Mmiliki 
  
Mpendekezaji wa mradi anayesajili Andiko la Awali la Mradi 
A.3 Jina la 
Mpendekezaji wa 
Mradi 
 

 

A.4 Aina ya taasisi 
(chagua moja au 
zaidi) 

(a) Wizara, Idara au Wakala 
(b) Serikali za Mitaa (Halmashauri ya Jiji, Halmashauri ya Manispaa, 

Halmashauri ya Wilaya, Halmashauri ya Mji, Mtaa au Serikali ya 
Kijiji) 

(c) Kampuni au mtu binafsi 
(d) Asasi za kiraia 
 

A.5 Kazi nyingine za 
Mpendekezaji  wa 
mradi 
(chagua moja au 

(a) Mfadhili 
(b) Dalali 
(c) Mshauri wa kitaalamu 
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zaidi) 
A.6 Maelezo kuhusu 
uzoefu  

 

A.7 Anwani  
A.8 Mhusika wa 
kupokea mawasiliano 

 

A.9 Simu / nukushi  
A.10 Baruapepe na 
tovuti 

 

Mmiliki 
A.11 Jina la Mmiliki  
A.12 Aina ya taasisi 
(chagua moja au 
zaidi) 

(a) Wizara, Idara au Wakala 
(b) Serikali za Mitaa (Halmashauri ya Jiji, Halmashauri ya Manispaa, 

Halmashauri ya Wilaya, Halmashauri ya Mji, Mtaa au 
Halmashauri ya Kijiji) 

(c) Kampuni au mtu binafsi 
(d) Asasi za kiraia 
 

A.13 Anwani  
A.14 Mhusika wa 
kupokea mawasiliano 

 

A.15 Simu / nukushi  
A.16 Baruapepe na 
tovuti 

 

Mfadhili wa mradi au mnunuzi wa Viwango vya kaboni 
(Orodhesha na toa maelezo kuhusu wafadhili wote wa mradi) 
A.17 Jina la Mfadhili  
A.18 Aina ya taasisi 
(chagua moja au 
zaidi) 

(a) Serikali 
(b) Wakala wa Serikali 
(c) Jiji au Manispaa n.k 
(d) Kampuni au mtu binafsi 
(e) Asasi za kiraia 

A.19 Anwani  
(Jumuisha anwani ya 
tovuti) 

 

A.20 Shughuli kuu 
za mradi 

 

A.21 Maelezo 
kuhusu mali na fedha 
(jumla ya mali, 
mapato, n.k.) 

 
 

Aina ya Mradi 
A.22 Aina ya 
gesijoto 
zinazolengwa 

  

A.23 Aina ya 
shughuli 

(mf: ufyonzaji/uhifadhi) 

Eneo la Mradi 
A.24 Mkoa  
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A.25 Wilaya  
A.26 Tarafa  
A.27 Kata  
A.28 Kijiji  
A.29 Eneo mahsusi 
la mradi (vibainishi 
vya GPS) 

 

Kama mradi wa kaboni unahusu msitu, elezea mfumo wa usimamizi wa msitu husika 
 NDIYO HAPANA Maoni 

A.30 Je, kuna 
Mpango wa 
Usimamizi 
ulioidhinishwa? 

   

A.31 Je, kuna sheria 
ndogo 
zilizoidhinishwa? 

   

A.32 Je, kuna 
mgogoro wa ardhi au 
migogoro mingine? 

   

A.33 Je, msitu 
umependekezwa, 
umetamkwa au 
umetangazwa 
kwenye Gazeti la 
Serikali?  

   

A.34 Je, kuna 
Mpango wa 
Matumizi bora ya 
ardhi? (kama 
unahitajika)  

   

A.35 Je, mradi 
unahitaji kufanyiwa 
tathmini ya athari 
kwa mazingira?  

   

Ratiba ya utekelezaji 
A.36 Terehe ya 
kuanza mradi 
(mwaka ambao 
mradi utaanza 
kutekelezwa 
ikijumuisha muda wa 
kuanza mradi baada 
kupata idhini ya 
Andiko la Mradi) 

 

A.37 Mwaka 
unaotarajiwa kuanza 
kuuza viwango vya 
kaboni 

mfano 2022/2023  
 

A.38 Muda wa 
kutekeleza  mradi 
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(Idadi ya miaka) 
A.39 Hali ya sasa na 
awamu za utekelezaji 
wa mradi 

 

 
B. Faida za kimazingira na kijamii zinazotarajiwa  
 

Faida za kimazingira 
B.1 Makadirio ya kaboni itakayofyonzwa au 
kuhifadhiwa (katika tani za metriki za 
kabonidayoksaidi ambayo ni sawa – t CO2eq. 
Tafadhali ambatisha Jedwali.) 
Weka makadirio na shughuli  

mf. 2022:   xx t CO2 eq 
mf. 2023:   xx t CO2 eq 
 
 

B.2 Hali ya msingi 
(Je, siku zijazo zingekuwaje bila mradi 
uliopendekezwa? 
Makadirio ya ufyonzaji au uhifadhi wa kaboni kabla 
ya mradi uliopendekezwa yalikuwaje?  
Taja mbinu utakazotumia kukokotoa hali ya msingi  
 Eleza namna mradi unavyozingatia matakwa ya 
miongozo.  
Eleza kama shughuli za mradi haziwezi kufanyika 
pasipokuwepo kwa maradi, Taja vichocheo vikuu vya 
ukataji miti na jinsi mradi utakavyoshughulikia 

 
 

B.3 Uoto wa asili na matumizi ya ardhi  
(Je, ni aina gani ya uoto wa asili uliopo na matumizi 
ya ardhi kwa sasa? Je, eneo la miti ni zaidi au chini ya 
asilimia kumi? Je, eneo hilo ni zaidi ya hekta 0.5?) 
 

  

B.4 Faida za kimazingira  
   B.4.a Faida kwa jamii  
   B.4.b Faida za kitaifa  
   B.4.c Faida za kimataifa 
 

 

B.5 Ulinganifu kati ya mradi na vipaumbele vya 
mazingira nchini 
 

 

Faida za kijamii na kiuchumi 
B.6 Je, ni jinsi gani mradi utaboresha ustawi wa jamii 
inayohusika au inayozunguka mradi? 
Je, ni athari gani za moja kwa moja ambazo zinaweza 
kuhusishwa na mradi na ambazo zisingetokea kama 
mradi usingekuwepo? (mf. ukusanyaji wa mapato, 
kutoa fursa za ajira, kupunguza umaskini, akiba ya 
fedha za kigeni). Ainisha idadi ya jamii na watu 
watakaonufaika na mradi huu. 

 

B.7 Je, kuna mpango wowote wa kuchangia 
mgawanyo wa gharama na faida?  Kama jibu ni ndiyo 
weka kiambatisho 

 

B.8 Je, kuna faida nyingine?  
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(mf. Mafunzo au elimu kutokana na kuanzishwa kwa 
teknolojia mpya na bidhaa, urudufishaji katika nchi, 
mkoa au wilaya) 
 

 
C. Fedha  
 

Gharama za mradi 
C.1 Gharama za maandalizi ya mradi 
 

Dola za Kimarekani  

C.2 Gharama za uanzishwaji wa mradi 
 

Dola za Kimarekani  

C.3 Gharama zingine (elezea) 
 

Dola za Kimarekani  

C.4 Jumla ya gharama za mradi 
 

Dola za Kimarekani  

 
 
Tamko 
  
Mimi………………………………………………………. ninathibitisha kwamba, taarifa 
zilizotolewa katika maombi haya ni za kweli kadiri ya uelewa wangu. 
 
Jina:………………………………..                                              Muhuri wa Ofisi 
Wadhifa:…………………….......       
Saini:…………………………… 
Tarehe:…………………………………. 
 
Imeshuhudiwa na- 
Jina:……………………………….. 
Wadhifa:……………………....... 
Saini:…………………………… 
Tarehe:…………………………………. 
 
Tafadhali ambatisha: 
Katiba ya Kampuni (Memorandum and Articles of Association)  
Cheti cha Usajili wa Biashara 
Cheti cha Namba ya Utambulisho wa Mlipa Kodi 
Leseni ya Biashara 
Ritani ya Mwaka ya karibuni iliyosajiliwa BRELA ya Taarifa za Kampuni  
Ripoti ya karibuni ya Taarifa ya Biashara/Kampuni kutoka BRELA” 
 
 
 

Marekebisho ya 
Jedwali la Nne 

25. Kanuni kuu zinarekebishwa kwa kufuta Jedwali la Nne  na 
kuliandika upya kama ifuatavyo: 
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« ______________ 
 

JEDWALI LA NNE 
______________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 26(c) na (d)) 

 
BARUA YA IDHINI YA KUANZISHA NA KUENDESHA MRADI WA BIASHARA YA 

KABONI 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

 
Anwani ya simu:“MAKAMU”,                     Mji wa Serikali, 
Simu Na.: 2113857/2116995            Eneo la Mtumba, 
Fax Na.: 2113856         S.L.P 2502, 
Baruapepe: km@vpo.go.tz       40406 Dodoma,  
        TANZANIA. 
     
Unapojibu taja     
 
 
Kumb: ……………………………………..   
 Tarehe:…………………… 
 
Anuani ya Muhusika: 
 
YAH: IDHINI YA…………………….. [JINA LA MUHUSIKA WA BIASHARA YA KABONI  

ANAEOMBA IDHINI] 
 
 Tafadhali husika na somo tajwa hapo juu. 
 
2. Serikali ya Tanzania imeidhinisha…………[jina la muhusika wa soko la mradi wa 
kaboni]. 
 
3. Serikali imeidhinisha…………..[Jina la muhusika wa soko la mradi wa Kaboni anaeomba 
barea ya idhini] kwa masharti yafuatayo: 

(i) Shughuli za mfumo lazima ziorodheshwe na ziwe miongoni mwa malengo 
mkakati ya Mamlaka ya Taifa ya Uratibu iliyoidhinishwa au kuthibitishwa 
kusimamia Mradi…..……… [Jina la Kiambatisho]. 

(ii) Shughuli za mfumo lazima ziwe katika [masharti] au [zisizo na masharti] au [nje 
ya mawanda] ya kundi la maleango mkakati ya Mamlaka ya Taifa ya Uratibu.  

(iii) Chombo cha Umma au Binafsi kinachoomba kuendeleza shughuli za mfumo 
lazima kiwe kimepokea barua ya idhini kutoka Mamlaka ya Taifa ya Uratibu  juu 
ya namna ya kushiriki katika shughuli kama mshiriki katika mfumo. 

(iv) Mamlaka ya Taifa ya Uratibu lazima itoe barua ya kusaidia maendeleo endelevu 
kuhusu mfumo kwa Chombo kilichoidhinishwa kushiriki katika shughuli hiyo 
kama mshiriki. 

(v) Mshiriki wa Shughuli za Mfumo lazima atimize mitazamo ya msingi na matakwa 
ya kimetholojia ikijumuisha kipindi cha nyongeza na cha kiwango kama 
kinavyotumika katika ibara ya 6.4 ya shughuli ambazo Tanzania inataka 
kusimamia katika mfumo. 
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(vi) Mshiriki wa shughuli za mfumo atawasilisha barua rasmi kwa Mamlaka ya Taifa 
ya  Uratibu akiomba barua ya idhini. 

(vii) Mshiriki wa mfumo alieidhinishwa lazima alipe ada kwa viwango vilivyoelezwa 
kwenye kanuni hii kwa ajili ya kupata barua ya idhini. 

(viii) Mamlaka ya Taifa ya Uratibu itaitangaza kwa Umma barua ya idhini kwa 
kuihamishia kwa chombo kinachosimamia mfumo ndani ya muda saw ana ule wa 
kutoa barua ya idhini. 
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4. Asante kwa ushirikiano wako. 
 
 
      Lakiri ya Msajili 
 
 
 

………………………………………… 
MSAJILI 

Kny: KATIBU MKUU” 
 
 
 
Marekebisho ya 
Jedwali la Tano 

26.  Kanuni kuu zinarekebishwa kwa kufuta Jedwali la Tano na kuliandika 
upya kama ifuatavyo: 

 
 

“____________ 
 

JEDWALI LA TANO 
______________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni 26(b), 27(3)(a)) na 34(3)(e)) 

 
ADA 

 
Na Aina ya Ada Kiasi 
1.  Ada ya  

maombi 
kwa raia 
 

Dola za Kimarekani 250 ambazo 
zitalipwa kwa Shilingi za Tanzania 

kwa asiye raia   Dola za Kimarekani 500 

2.  Ada ya usajili  Asilimia 1 ya wastani unaotarajiwa wa mapato ya kila mwaka 
kutokana na mauzo ya kiasi cha Kaboni inayolipwa mara moja kwa 
maisha ya mradi kama itakavyoamuliwa na Mamlaka ya Taifa ya 
Uratibu au Mratibu wa Kitaifa kulingana na bei iliyopo ya soko la 
dunia. 

3.  Ada ya uendeshaji 
wa mradi kwa 
mwaka  

Asilimia 5 ya mapato ya jumla kutokana na mauzo ya mauzo ya 
kiasi cha Kaboni inayolipwa kila mwaka na Mpendekezaji 
 

4.  Ada ya uendeshaji 
wa mradi kwa 
mwaka 

Asilimia 3 ya mapato ya jumla kutokana na mauzo ya mauzo ya 
kiasi cha Kaboni inayolipwa kila mwaka na Mpendekezaji 
 

 
Kuongeza 
Majedwali  

27.  Kanuni kuu zinarekebishwa kwa kuongeza majedwali mapya mara baada ya 
Jedwali la Tano kama ifuatavyo: 
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“______________ 
 

JEDWALI LA SITA 
______________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 27(4)(a)) 

 
BARUA YA KUTOKUWA NA PINGAMIZI 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA MAKAMU WA RAIS 
 

Anwani ya simu:“MAKAMU”,                     Mji wa Serikali, 
Simu Na.: 2113857/2116995            Eneo la Mtumba, 
Fax Na.: 2113856  P.O. Box 2502, 
Baruapepe: km@vpo.go.tz       Dodoma,  
        TANZANIA. 
     
Unapojibu taja     
 
Kumb: ……………………………………..   
 Tarehe:…………………… 
 
Anwani ya Mpendekezaji… 
……………………………….. 
……………………………….. 
 

YAH: Barua ya Kutokuwa na Pingamizi inayohusu mradi wa…………………………………. 
………………………………………………………………………………………………… 

 
1. Rejea somo tajwa hapo juu na barua yako yenye kumbukumbu Na ………. …… …. ya 

tarehe ……………. 
2. Ofisi ya Makamu wa Rais imepokea na kupitia Andiko la Awali la Mradi 

unaopendekezwa.  
3. Unataarifiwa kwamba - 

(a) Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni mwanachama wa (Futa isiyohusika) Mkataba 
wa Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi au Itifaki ya Kyoto au 
Makubaliano ya Paris. 

(b) Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania haina pingamizi na mradi 
uliopendekezwa kama ulivyowasilishwa kupitia Andiko la Awali la Mradi. 

(c) Mradi uliopendekezwa unaendana na sera, mikakati, mipango na vipaumbele vya 
nchi.  

4. Ofisi inakujulisha kuwa, namba ya usajili wa mradi itawekwa hadharani kwa taarifa kwa 
umma kadiri inavyofaa. 

5. Imesainiwa……………..………… na…………………………………….……………. 
 
                                                                     Muhuri 
 

 
 

KATIBU MKUU 
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___________ 
 

JEDWALI LA SABA 
____________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 28(10)) 

 
BARUA YA IDHINI YA UTEKELEZAJI WA MRADI 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA MAKAMU WA RAIS 
 

Anwani ya simu:“MAKAMU”,                    Mji wa Serikali, 
Simu Na.: 2113857/2116995                     Eneo la Mtumba, 
Fax Na.: 2113856  P.O. Box 2502, 
 Dodoma, 
Baruapepe: km@vpo.go.tz      TANZANIA. 
          
    
 
 
 
Unapojibu taja     
Kumb: ……………………………………..   
 Tarehe:…………………… 
 
Anwani ya Mpendekezaji(w)… 
……………………………….. 
……………………………….. 
 

YAH: Barua ya Uidhinishaji Mradi wa……………………………..………………………. 
 
………………………………………………………………………………………………… 

1. Rejea somo tajwa hapo juu na barua yako yenye kumbukumbu Na ………………. ya 
tarehe ……………. 

2. Ofisi ya Makamu wa Rais imepokea na kupitia Andiko la Awali la Mradi 
unaopendekezwa.  

3. Unataarifiwa kwamba- 
(a) Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni mwanachama wa (Futa isiyohusika) Mkataba 

wa Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi au Itifaki ya Kyoto au 
Makubaliano ya Paris. 

(b) Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania haina pingamizi na mradi 
uliopendekezwa kama ulivyowasilishwa kupitia Andiko la Awali la Mradi. 

(c) Mradi uliopendekezwa unaendana na sera, mikakati, mipango na vipaumbele vya 
nchi.  

4. Barua hii ni uthibitisho kwamba, mradi wako....................(Taja jina la mradi) 
umeidhinishwa, ambapo utatakiwa kuzingatia sheria za Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na mikataba ya kimataifa inayosimamia biashara ya kaboni. 

5. Ofisi inakujulisha kuwa, namba ya usajili wa mradi itawekwa hadharani kwa taarifa kwa 
umma kadiri inavyofaa. 

6. Imesainiwa……………..…………..., ………………….……………. 
Muhuri 

KATIBU MKUU 
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____________ 
 

JEDWALI LA NANE 
____________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 41(3)) 

 
MUUNDO WA RIPOTI YA MWAKA 

 
(Taarifa hii isizidi kurasa kumi) 

 
Hali ya Utekelezaji wa Mradi  
 
Jina la mradi: ……….………………..…………………………………………………………… 
Kipindi cha utekelezaji: ……….…………………………………………………………………… 
Imeandaliwa na: ……………………………..……………………………………………………... 
 
1. Ripoti ya utekelezaji wa mradi  

(a) Kazi zilizotekelezwa 
(i) Maelezo ya shughuli za mradi zilizotekelezwa katika kipindi cha kuripoti kulingana 

na mpango kazi; 
(ii) Viwango vya kaboni zilizozalishwa ikilinganishwa na viwango vya kaboni 

vilivyotarajiwa kuzalishwa kama ilivyoainishwa kwenye Andiko la Mradi; na  
(iii) Taarifa nyingine muhimu. 

 
(b) Taarifa za Fedha 

Taarifa ya fedha inayoonyesha muhtasari wa mapato yanayotokana na viwango vya 
kaboni vilivyouzwa na mgawanyo wa gharama na faida kwa wadau. 

 
2. Matokeo ya mradi  

Tathmini fupi kuhusu kiwango ambacho malengo ya mradi yamefikiwa, ambayo itajumuisha- 
(a) Mafanikio katika ngazi ya jamii, taifa na kimataifa katika kujenga uwezo; 
(b) Utekelezaji wa Mchango wa Taifa wa Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi; 
(c) Kujenga uelewa; 
(d) uhaulishaji wa teknolojia;  
(e) Utunzaji wa Mazingira endelevu; na 
(f) Taarifa nyingine muhimu. 

 
3. Hali Himilivu ya Usimamizi wa Mradi 

(a) Changamoto na fursa (Maelezo ya hali iliyosabibisha kubadilika kwa utekelezaji wa 
shughuli za mradi ikilinganishwa na mpango kazi wa mradi); 

(b) Tathmini ya vihatarishi na fursa zinazotarajiwa (tathmini ya vihatarishi vya ndani au nje 
ya Mradi) ambavyo vinaweza kuathiri mafanikio na fursa za baadaye;   

(c) Matokeo ya mradi (tathmini ya haja ya kufanya marekebisho ya mipango ya shughuli za 
mradi au matokeo tarajiwa, ikijumuisha hatua za kupunguza vihatarishi); na 

(d) Taarifa nyingine muhimu. 
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Matarajio 
(a) Shughuli za mradi zilizopangwa kwa kipindi kinachofuata;  
(b) Uendelevu (tathmini ya kiwango cha athari chanya za mradi); na 
(c) Taarifa nyingine muhimu. 

 
 
 
Dodoma,                 SELEMANI SAIDI JAFO, 

     21 Septemba, 2023     Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muungano na Mazingira 


